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“HUU NDIO 
UJASIRIAMALI”



c. Jiulize changamoto zilizopo na vikwazo vilivyopo

(kisheria, kimtaji, au vinginevyo) vinavyoweza

kuzuia biashara nyingine zinazofanana na

biashara yako kuanzishwa. 

d. Jiulize na uorodheshe upekee wa

bidhaa/huduma zako (jiulize sababu za

kumfanya mtu ahitaji bidhaa/huduma yako

badala ya  bidhaa/huduma nyingine zilizopo

sokoni)  

4. Angalia uwezekano wa biashara yako
kuendelea na kukua (ujibu yafuatayo)

a. Utawafikiaje walengwa wa biashara yako (Ni

kwa vipi walengwa wako watajua kuhusu bidhaa

na huduma zako)?

b. Utasambazaje/ fikishaje bidhaa/huduma zako

(Bidhaa zako zitafikaje kwa wauzaji wa rejareja

au huduma zako zitafikaje kwenye maeneo

uliyokusudia na maeneo hayo ni yapi)?

c. Nini makadirio yako ya wafanyakazi unaohitaji

kwa miaka miwili ya kazi (wafanyakazi wangapi

utahitaji mwaka wa kwanza, na wangapi utahitaji

mwaka wa pili)?

d. Unahitaji ufanye nini ili biashara yako ipate faida

na itachukua muda gani kuwa na faida? 

e. Nini matarajio yako ya mapato na matumizi kwa

miaka 4 ya kazi (ni mapato na matumizi kiasi

gani katika mwaka wa kwanza, mwaka wa pili,

wa tatu na wa nne)?

f. Unahitaji mtaji wa kiasi gani (kiasi gani cha

fedha unachohitaji kuwekeza) katika mwaka wa

kwanza,wa pili, wa tatu na wa nne ili kuendesha

biashara yako?

g. Utawezaje kupata kiasi hicho cha mtaji? Je ni

kwa kuanza kuweka akiba katika benki au

kuomba mkopo na kwa gharama gani?. Je

mchango wako katika mtaji ni kiasi gani?

h. Je mradi wako unaweza ukabeba gharama

zinazotakiwa kiundeshaji na bado ukazalisha

faida?

5. Uzoefu wako katika ujasiriamali na
uwajibikaji.

a. Tathmini kiwango chako cha elimu na uzoefu

wako unaohusiana na wazo lako la biashara na

mahusiano uliyo nayo na wadau muhimu ki-

sekta wewe kama mjasiriamali.

b. Tathmini kuhusu wataalam wa fani mbalimbali

ambao utahitaji kuwatumia katika maeneo

ambayo wewe si mtaalam wala mzoefu ili

kufanikisha uanzishaji na uendeshaji wa biashara

yako.

c. Kwa ufupi tathmini nia/malengo yako ya

kutimiliza kuanza na kukua kwa biashara

ukizingatia muda utakaotumia kupanga, muda

unaokusudia kutumia katika mradi, kiwango cha

fedha za kwako mwenyewe unachoridhia

kuweka katika mradi n.k.

Tamko la mwelekeo

Benki ya Azania inakusudia kuwa benki
inayoongoza katika kutoa huduma za kibenki

kwa wateja wadogo na wa kati.

Hatua muhimu za kuzingatia!

1. Nyambulisha na uainishe mradi unaotaka
kufanya kwa msingi wa wazo linalotekelezeka

2. Fursa ya biashara hutokana na yafuatayo
a. Tathmini ya wazo lako la biashara.

b. Tathmini ya kina ya mahitaji ya soko ambalo

biashara yako italenga.

c. Tathmini ya kina ya bidhaa zako na huduma

zako.

d. Tathmini ya kina na jinsi bidhaa yako/huduma

yako itakavyokidhi mahitaji ya soko ulilolenga

e. Fikiria na ufafanue walengwa/watumiaji wa

bidhaa au huduma zako.

f. Tathimini taratibu za kisheria na kiutawala

kuhusu biashara unayotaka kuanzisha.

3. Angalia ushindani uliopo sokoni (husisha
yafuatayo)

a. Angalia na uorodheshe biashara nyingine

zinazotoa huduma/bidhaa kama unazotaka

kutoa wewe.

b. Angalia na ujiulize kama wapo washindani

wengine wapya wanaotaka kuingia kwenye

biashara hiyo hiyo unayokusudia.

“ili ndoto yako itimie”

Z I N G A T I A  H A Y A A N D A A T U O N E

i l i  ndoto  yako  ya  kumi l i k i  na  kuendesha b iashara  ende levu  i t im ie


